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HOTUBA YA MKURUGENZI MKUU WA SHIRIKA LA RELI TANZANIA- TRC NDG. MASANJA 

KUNGU KADOGOSA KATIKA HAFLA YA UZINDUZI WA MFUMO WA TIKETI ZA 

KIELEKTRONIKI (e-TICKETING SYSTEM) LINALOFANYIKA TAREHE 4.4.2020 

 

Mh.  Waziri wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano Mh. Mhandisi Isack 

Kamwelwe, 

Mh. Mwenyekiti wa Bodi ya wakurugenzi  ya shirika la Reli Tanzania Prof. John 

Kondoro, 

Mtendaji Mkuu wa mamlaka ya Selikali mtandao (eGa), 

 Menejimenti ya shirika la reli Tanzania 

  Wafanyakazi  wa TRC         

 Wageni waalikwa na 

  Wanahabari 

Habari za asubuhi  Mabibi na Mabwana  

Awali ya yote napenda kuchukua fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu 

kutuwezesha kukutana  leo hapa kwa dhumuni la kushuhudia hafla ya uzinduzi wa 

mfumo wa tiketi wa kielektroniki wa shirika la Reli Tanzania. 

Pia napenda  kutoa shukrani zangu kwa Mheshimiwa Waziri Ujenzi, Uchukuzo na 

Mawasiliano kwanza kwa kukubali mwaliko wa TRC kuwa mgeni rasmi katika tukio 

hili lakini pia kwa kuendelea kuongoza dhamira ya dhati ya Serikali kuliwezesha 

Shirika la reli-TRC lirudishie  uwezo wa ufanisi kwa hatua za kuimarisha uendeshaji 

wake na miundombinu ya reli ili iweze kujiendesha kiushindani ndani ya nchi na 

kikanda. 

Ndugu Mgeni Rasmi 

Tutakuwa wakosefu wa fadhila endapo hatutatoa shukurani zetu za dhati kwa  

Serikali ya awamu ya tano chini ya Mheshimiwa Rais Dr. John Pombe Magufuli, 

kwani  tangu ilipoingia madarakani 2015, ilitoa kipaumbale cha kuendeleza sekta 

ya reli ikiwa pamoja na dhamira ya dhati ya kurejesha usafiri wa reli kuwa wa 

uhakika na salama. 

 

Ndugu Mgeni Rasmi 
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Shughuli za kibiashara za Shirika la Reli Tanzania zimegawanyika katika sehemu kuu 

zifuatazo : 

i. Huduma za Usafisishaji wa Abiria wa kwenda mikoani kuelekea kanda ya 

kati, Kigoma, Mwanza na Mpanda na Kanda ya Kaskazini kuelekea Moshi na 

Arusha. 

ii. Huduma za Usafishaji wa Mizigo  

iii. Huduma za usafirishaji abiria katika jiji la Dar es Salaam (Commuter train) kati 

ya stesheni kwenda Pugu na Ubungo. 

iv. Huduma zinginezo ambazo si za usafirishaji kama vile za ukodishaji wa 

nyumba,  na viwanja (real estate) na ukodishaji wa mitambo. 

Katika kuimarisha na kuboresha huduma zake za usafiri wa abiria na mizigo pamoja 

na utekelezaji wa maelekezo ya serikali yanayotaka taasisi zote za umma 

zinazojihusisha na ukusanyaji wa mapato zifanye hivyo kwa njia za kielektroniki, 

Shirika la Reli Tanzania (TRC) kwa kushirikiana na Mamlaka ya Serikali Mtandao 

(eGA) wametengeneza mfumo wa Tiketi wa kielectroniki (e-Ticket) na  Malipo ya 

mizigo kwa Njia ya Mtandao (e-Cargo).  

Historia ya Mfumo 

Ndugu Mgeni Rasmi,  kazi ya utengenezaji wa mfumo wa tiketi wa kielekrtoniki 

ulianza mnamo tarehe Juni , 2018 na  kuanza kutumika kwa majaribio mnamo 

mwezi wa Desemba 2018 kwa kutumika katika stesheni zote kubwa za reli ya kati  

na baadae kusambazwa kwenye stesheni ndogo kwenye reli hiyo.   

Mwezi wa Kumi na mbili mwaka 2019 mfumo huu pia ulisambazwa na kuanza 

kutumika kwenye reli ya kaskazini kuelekea Moshi wakati reli hiyo inafunguliwa 

kuanza kutumika tena kwa usafirishaji wa abiria. Mpaka sasa mfumo unatumika 

katika jumla ya vituo 71 vya reli kukatia tiketi na kupokelea mizigo nchi nzima. 

Kazi zote kutengeneza mfumo huu zimefanywa na wataalamu wa ki-tanzania 

wafanyakazi wa eGA na Shirika la reli Tanzania-TRC. 

Pia mafunzo mbalimbali yameendeshwa kwa watumiaji mbalimbali wa mfumo huu 

wakiwemo wakatishaji tiketi, wasimamizi wa Stesheni, wakaguzi wa tiketi pamoja na 

makarani wa kitengo cha usafirishaji mizigo na hivyo kuwapatia uwezo wa kutumia 

mfumo  huu ipasavyo. 

Ndugu mgeni rasmi 
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Mfumo huu wa tiketi wa kielektroniki  umeunganishwa na mfumo wa malipo ya 

Serikali yaani Government electronic Payment Gateway (GePG) na ni mkusanyiko 

wa mifumo midogo minne ambayo ni: 

i. Mfumo wa ukataji wa Tiketi kwa njia ya Mtandao (e-Ticketing system) 

ii. Mfumo wa usimiamizi wa biashara ya mizigo kwa njia Mtandao (e- Cargo 

System) 

iii. Mfumo wa ukataji tiketi za abiria wa treni za mijini (commuter train) katika 

jiji la Dar es Salaam. 

iv. Mfumo wa ukusanyaji wa malipo ya huduma nyinginezo (Other services) 

zitolewazo na shirika kwa mfano malipo ya pango za nyumba na ardhi  

 

1. Mfumo wa tiketi za abiria kielectroniki (e-Ticketing system) 

 Ndugu Mgeni Rasmi, mfumo wa ukataji tiketi za abiria kwa safari za treni za mikoani 

ni mfumo unaotumika katika ukatishaji tiketi katika  vituo na stesheni za reli. Mfumo 

huu pia unawawezesha abiria kukata na kulipia tiketi wao wenyewe kwa  njia ya 

mtandao bila kuhitajika wao kwenda kwenye vituo vya kukatia tiketi.  Mfumo 

hutumika pia kuwapatia abiria taarifa mbalimbali kuhusu  mabadiliko ya ratiba kwa 

kutumia ujumbe mfupi wa SMS. 

2. Mfumo wa usimamizi wa biashara ya mizigo (e-Cargo) 

Ndugu Mgeni Rasmi sehemu nyingine ya mfumo wa tiketi wa kielectroniki ni ule 

unaotumika kuratibu biashara ya Mizigo kwa njia ya Mtandao. Mfumo huu 

umewawezesha wateja wa usafirishaji wa mizigo kulipia gharama ya usafirishaji wa 

mizigo yao kwa njia ya mtandao baada ya kupewa gharama hizo na maofisa wa 

shirika bila kuhitaji kurudi kwenye ofisi za shirika kwa ajili ya kufanya malipo hivyo 

kuondoa upokeaji wa fedha taslimu.  

3.  Mfumo wa kukusanya mapato ya huduma nyinginezo zitolewazo na shirika ( 

Managed bill) 

Ndugu Mgeni Rasmi, Mfumo pia una moduli inayowezesha shirika kutoa ankara 

kielekroniki kwa wateja wa huduma nyingine ambazo si zile za msingi za shirika la 

Reli. Wateja wanapewa ankara zao zenye namba ya malipo (control number) na 

hivyo kuweza kulipa kupitia njia mbalimbali za malipo na hivyo kuzuia upokeaji wa 

fedha taslim. 
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4. Mfumo wa ukataji tiketi wa abiria wa treni za mijini (commuter train) 

 Ndugu Mgeni Rasmi, Mwisho mfumo una moduli ya ukataji tiketi za abiria wa treni 

za mjini -jijini Dar es salaam- inayowezesha ukataji wa tiketi kwa njia ya kielekroniki. 

Mfumo huu unaondoa utaratibu wa ukataji tiketi kwa kutumia vitabu na 

umekamilika   kutengenezwa mwishoni mwa mwezi wa tatu mwaka huu 2020 na 

kwa sasa uko katika majaribio.  

 

Faida za Matumizi ya Mfumo 

Tangu kuanza kutumika kwa mfumo huu kumekuwa na faida kadhaa zikiwemo: 

1. Tangu mfumo uanze kutumika mwezi Dec,2018 jumla ya sh 42.39 bilioni  

zimekusanywa kupitia mfumo huu. Hii ikiwa ni pamoja na tiketi za abiria  

zipatazo 425,016. 

2. Kumekuwa na ongezeko la ukusanyaji wa mapato ukilinganisha na kipindi 

ambacho mfumo ulikuwa hautumiki kutoka wastani wa sh 3.066 billioni kwa 

mwezi hadi wastani wa sh 3.4 billioni 

3. Kuwapunguzia abiria usumbufu wa  kuja stesheni ili waweze kupata tiketi za 

safari. 

4. Mfumo umepunguza gharama za mbalimbali za uendeshaji kwa mfano  

gharama za uchapishaji wa vitabu vya tiketi, usimamizi wa hela taslimu na  

kurahisisha ufuatiliaji wa shughuli za kihasibu. 

5. Umerahisisha upatikanaji wa taarifa mbalimbali zinazohusiana na usafirishaji 

wa abiria na mizigo na hivyo kuwezesha shirika kupanga mipango yake kwa 

uweledi Zaidi 

6. Mfumo kutengenezwa kwa kutumia wataalamu wazawa walio katika taasisi 

za serikali yaani eGa na TRC kumeokoa fedha nyingi na uzoefu uliopatikana 

kwa kutengeneza mfumo huu unaweza kutumika katika sekta na mashirika 

mengine ya usafirishaji ya umma kwa gharama nafuu 

 

Ndugu Mgeni Rasmi , 

Pamoja na mafanikio ya Mfumo huu wa Tiketi , Shirila la reli linaendelea na juhudi 

zake za kuendelea kuboresha huduma zake na uendeshaji kutumia teknolojia ili 

kupunguza gharama na kuongeza ufanisi katika shughuli zake zote. Kwa mfano 

kwa wakati huu kwa kushirikiana  na eGA shirika linatekeleza miradi mbalimbali 
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ikiwamo wa mradi wa ofisi mtandao (e-office) na  mfumo wa usimamizi wa 

rasilimali za shirika (Enterprice Resource management systems- ERMS) pamoja  na 

kufufua na kukarabati miundombinu ya mtandao katika ofisi za shirika.  

Mwisho kabisa naomba nichukue nafasi kuwashukuru mamlaka ya serikali 

mtandao eGA kwa ushirikiano wao mkubwa ambao wameuonyesha katika 

kuujenga na kuuendeleza mfumo huu. Ushirikiano wetu umeonyesha kuwa 

kumbe pamoja tukiamua tunaweza kufanya mambo makubwa sana. Tunaomba 

ushirikiano huu uendelee ili tulete tija zaidi kwa shirika na taifa kwa ujumla.  

Asanteni sana. 

RELI YETU, MAENDELEO YETU, TAIFA LETU 

 

 


